Description
Các Mã Hạt Nhựa PPO, Nhựa PPO Chống Cháy Phổ Biến Trên Thị Trường
Hạt nhựa PPO, thường được gọi trong ngành là Polyphenylene Ether hoặc PPE, là một loại nhựa kỹ thuật vô định hình được sử dụng trong nhiều lĩnh vực yêu cầu khả năng chịu nhiệt, cách điện, ổn định kích thước và độ hút nước thấp.
Trong thực tế thương mại, khái niệm nhựa PPO chống cháy thường bao gồm cả PPO/PPE nguyên chất và các loại PPE biến tính hoặc hợp kim PPE/PS. Một số nhà sản xuất lớn như SABIC phát triển dòng NORYL dựa trên PPE + PS, trong khi Asahi Kasei phát triển dòng XYRON là modified PPE.
Điều này rất quan trọng khi tìm mua nhựa PPO chống cháy, bởi cùng được gọi là PPO nhưng từng mã có thể khác nhau về tỷ lệ polymer, chất chống cháy, sợi thủy tinh, độ chảy, độ chịu nhiệt và cấp UL94.
1. Hạt nhựa PPO là gì?
PPO là tên thường được sử dụng để chỉ Polyphenylene Oxide, trong khi tên kỹ thuật được sử dụng phổ biến hiện nay là PPE – Polyphenylene Ether.
Vật liệu PPE có một số đặc tính nổi bật:
- Chịu nhiệt tốt.
- Độ ổn định kích thước cao.
- Hấp thụ nước thấp.
- Tính cách điện tốt.
- Độ ổn định thủy phân tốt.
- Khối lượng riêng tương đối thấp.
- Có thể phát triển các grade chống cháy.
- Có thể gia cường bằng sợi thủy tinh hoặc các loại chất độn khác.
Đặc biệt, khả năng hấp thụ nước thấp giúp PPE có lợi thế trong những chi tiết cần duy trì kích thước và tính chất điện trong môi trường có độ ẩm. SABIC cũng nhấn mạnh khả năng ổn định thủy phân, độ co ngót thấp và tính ổn định kích thước của dòng NORYL.
2. Các nhóm hạt nhựa PPO, nhựa PPO chống cháy phổ biến
Khi phân loại nhựa PPO chống cháy, có thể chia thành một số nhóm chính:
PPO/PPE không gia cường
Đây là nhóm không chứa sợi thủy tinh. Vật liệu thường có khả năng gia công tốt, bề mặt sản phẩm đẹp và phù hợp với các chi tiết cần độ ổn định kích thước.
Một số mã đáng chú ý của Asahi Kasei XYRON gồm:
| Hãng | Mã | Nhóm vật liệu | Đặc điểm |
|---|---|---|---|
| Asahi Kasei | 240Z | PPE/PS | Chống cháy UL94 V-0 |
| Asahi Kasei | 340Z | PPE/PS | Chống cháy UL94 V-0 |
| Asahi Kasei | 440Z | PPE/PS | Chống cháy UL94 V-0 |
| Asahi Kasei | 540Z | PPE/PS | Chống cháy UL94 V-0 |
| Asahi Kasei | 644Z | PPE/PS | Chống cháy UL94 V-0 |
| Asahi Kasei | 744Z | PPE/PS | Chống cháy UL94 V-0 |
| Asahi Kasei | 340V | PPE/PS | Chống cháy UL94 V-1 |
| Asahi Kasei | 540V | PPE/PS | Chống cháy UL94 V-1 |
Các mã trên được Asahi Kasei công bố trong bảng grade XYRON; cấp UL94 được phân loại theo từng grade.
Trong nhóm nhựa PPO chống cháy, mã 240Z, 340Z, 440Z, 540Z, 644Z và 744Z đáng chú ý vì nhà sản xuất công bố cấp V-0. Tuy nhiên, cấp UL94 phải luôn được hiểu cùng với chiều dày mẫu thử, vì cùng một loại vật liệu có thể có mức đánh giá khác nhau ở các chiều dày khác nhau.
3. Một số mã PPO/PPE, nhựa PPO chống cháy của SABIC NORYL
SABIC là một trong những nhà sản xuất nổi tiếng về dòng NORYL. Theo SABIC, NORYL là nhóm nhựa PPE biến tính, thường là blend PPE + PS, có thể được thiết kế với các đặc tính như chống cháy, chịu nhiệt, ổn định kích thước và tính điện tốt.
Một số mã có thể tham khảo:
| Hãng | Mã | Nhóm | Đặc điểm chính |
|---|---|---|---|
| SABIC | NORYL 731 | PPE+PS | Không gia cường, ổn định kích thước |
| SABIC | NORYL EN185 | PPE+PS | Chống cháy, UL94 V-0 ở 3 mm |
| SABIC | NORYL EN265 | PPE+PS | Chống cháy, chịu nhiệt cao |
| SABIC | NORYL GFN2 | PPE+PS + GF | Gia cường sợi thủy tinh 20% |
| SABIC | NORYL GFN20 | PPE+PS + GF | Gia cường sợi thủy tinh 20% |
| SABIC | NORYL GFN3 | PPE+PS + GF | Gia cường sợi thủy tinh 30% |
| SABIC | NORYL GFN30 | PPE+PS + GF | Gia cường sợi thủy tinh 30% |
| SABIC | NORYL N190 | PPE+PS | Chống cháy |
| SABIC | NORYL N802 | PPE+PS | Chống cháy, high flow |
| SABIC | NORYL N850 | PPE+PS | Chống cháy, tính cơ học tốt |
| SABIC | NORYL NH4050 | PPE+PS | Chống cháy V-0 |
| SABIC | NORYL NH5020 | PPE+PS | Chống cháy, thin-wall FR |
| SABIC | NORYL NH7010E | PPE+PS | Chống cháy, UL94 V-0 |
| SABIC | NORYL NH7010HV | PPE+PS | Chống cháy, flow cao |
| SABIC | NORYL NHP9023 | PPE+PS + GF | GF 15%, chống cháy |
| SABIC | NORYL PX9406 | PPE+PS | Chống cháy |
| SABIC | NORYL PX9406K | PPE+PS | Chống cháy, ứng dụng điện tử |
Các thông tin về thành phần và đặc tính của các grade trên được SABIC công bố trong danh mục NORYL hiện hành. Ví dụ, GFN20 và GFN30 là các grade có 20% và 30% sợi thủy tinh; NHP9023 có 15% sợi thủy tinh và được công bố UL94 V-0 ở 1,5 mm; NH7010E được công bố V-0 ở 1,5 mm.
Vì vậy, khi khách hàng yêu cầu nhựa PPO chống cháy GF20 hoặc nhựa PPO chống cháy GF30, cần xác định rõ họ đang cần mã của hãng nào. Không nên chỉ báo giá theo tên “PPO GF20” hoặc “PPO GF30” vì mỗi hãng có công thức và đặc tính khác nhau.
4. Các mã PPO, nhựa PPO chống cháy XYRON của Asahi Kasei
XYRON là dòng modified PPE của Asahi Kasei. Nhà sản xuất cho biết PPE có thể được tạo hợp kim với nhiều polymer khác nhau như PS, PA, PP, PPS và PPA để tạo ra các dòng vật liệu phù hợp với những yêu cầu ứng dụng khác nhau.
Một số mã XYRON đáng chú ý gồm:
Nhóm PPE/PS không gia cường:
- 200H
- 240V
- 240Z
- 300H
- 340V
- 340Z
- 400H
- 440Z
- 443Z
- 500H
- 540V
- 540Z
- 600H
- 640V
- 641Z
- 644Z
- 740V
- 744Z
- SZ800
Trong đó, các mã có hậu tố Z hoặc V cần được kiểm tra TDS cụ thể để xác định chính xác cấp chống cháy và điều kiện sử dụng. Bảng grade chính thức của Asahi Kasei phân loại các mã này theo UL94 và nhiệt độ biến dạng nhiệt.
5. PPO gia cường sợi thủy tinh
Ngoài nhóm nhựa PPO chống cháy không gia cường, PPO/PPE còn có các grade gia cường sợi thủy tinh.
Sợi thủy tinh giúp cải thiện độ cứng, độ bền và khả năng duy trì kích thước của sản phẩm. Đây là lựa chọn thường được quan tâm khi sản phẩm phải chịu tải cơ học hoặc yêu cầu độ ổn định cao.
Một số mã XYRON gia cường gồm:
- G402H
- X352H
- X552H
- G601Z
- G702H
- G703H
- X332V
- X352V
- X364V
- G703Z
Asahi Kasei phân loại riêng nhóm gia cường và nhóm chống cháy; ví dụ X332V, X352V và X364V nằm trong nhóm reinforced flame-retardant.
Đối với SABIC, các mã như NORYL GFN20 và GFN30 lần lượt sử dụng 20% và 30% sợi thủy tinh. Đây là những mã cần được phân biệt với PPO/PPE không gia cường.
6. Nhựa PPO chống cháy có những cấp UL94 nào?
Một trong những lý do nhựa PPO chống cháy được sử dụng nhiều trong lĩnh vực điện và điện tử là khả năng phát triển các grade đạt cấp chống cháy UL94 khác nhau.
Các cấp thường gặp gồm:
- UL94 V-0
- UL94 V-1
- UL94 V-2
- UL94 5VA
- UL94 5VB
Tuy nhiên, không nên chỉ nhìn vào chữ V-0 để lựa chọn vật liệu. Cần xem đồng thời:
- Chiều dày mẫu đạt UL94.
- Màu sắc.
- Điều kiện gia công.
- Độ dày thành sản phẩm.
- Yêu cầu cơ học.
- Nhiệt độ làm việc.
- Yêu cầu điện.
- TDS và chứng nhận của đúng grade.
Ví dụ, SABIC công bố NORYL NH5020 đạt UL94 V-0 ở 0,75 mm, trong khi một số grade khác có mức đánh giá ở chiều dày khác. Điều này cho thấy việc ghi đơn giản “PPO chống cháy V-0” là chưa đủ để xác định khả năng đáp ứng của sản phẩm thực tế.
7. Nhựa PPO chống cháy được sử dụng ở đâu?
Nhựa PPO chống cháy thường được quan tâm trong các ngành yêu cầu đồng thời khả năng chịu nhiệt, cách điện, ổn định kích thước và chống cháy.
Một số ứng dụng gồm:
Thiết bị điện
PPO/PPE có thể được sử dụng cho:
- Vỏ thiết bị điện.
- Đầu nối.
- Linh kiện cách điện.
- Bộ phận công tắc.
- Housing.
- Linh kiện điện áp cao.
Điện tử
Các grade nhựa PPO chống cháy có thể được sử dụng cho:
- Vỏ thiết bị điện tử.
- Linh kiện bên trong máy in.
- Thiết bị văn phòng.
- Bộ phận của thiết bị IT.
- Vỏ adapter.
- Bộ phận kết nối.
SABIC liệt kê nhiều grade NORYL cho ứng dụng điện, điện tử, thiết bị văn phòng và các linh kiện yêu cầu tính ổn định kích thước.
Ô tô
Một số dòng modified PPE có thể được phát triển cho các chi tiết ô tô nhờ sự kết hợp giữa khả năng chịu nhiệt, độ ổn định kích thước và tính cơ học.
Asahi Kasei cũng cho biết XYRON có các ứng dụng trong lĩnh vực ô tô, thiết bị gia dụng và thiết bị kinh doanh/IT.
Thiết bị ngoài trời
Một số grade NORYL chống cháy còn được phát triển cho:
- Vỏ thiết bị.
- Hộp điện.
- Thiết bị năng lượng mặt trời.
- Solar/PV junction box.
- Linh kiện HVAC.
Ví dụ, SABIC định hướng các grade NH5020 và NH7010E cho một số ứng dụng liên quan đến solar/PV và vỏ thiết bị điện.
8. Khi mua nhựa PPO cần kiểm tra những gì?
Khi tìm nhựa PPO chống cháy, doanh nghiệp nên cung cấp cho nhà cung cấp càng nhiều thông tin càng tốt.
Thứ nhất: Xác định đúng mã
Ví dụ khách yêu cầu:
Nhựa PPO chống cháy GF20 V-0
thì cần xác định:
- Hãng nào?
- Mã sản phẩm cụ thể?
- GF20 hay GF30?
- UL94 V-0 ở độ dày bao nhiêu?
- Màu gì?
- Có yêu cầu RoHS hay REACH không?
Thứ hai: Xác định ứng dụng
Không nên lựa chọn nhựa PPO chống cháy chỉ dựa vào giá. Cùng là PPO/PPE nhưng grade dành cho linh kiện điện có thể khác với grade dùng cho kết cấu cơ khí.
Thứ ba: Kiểm tra TDS
TDS nên được kiểm tra các thông số:
- Tensile strength.
- Flexural modulus.
- Izod impact.
- HDT/DTUL.
- MFR/MVR.
- Specific gravity.
- Flame rating.
- Shrinkage.
- Moisture absorption.
Thứ tư: Kiểm tra nguồn hàng
Đối với hàng thương mại, nên xác nhận:
- Hãng sản xuất.
- Mã grade.
- Nước sản xuất.
- Batch/Lot.
- Ngày sản xuất.
- COA.
- TDS.
- SDS.
- Bao bì thực tế.
Điều này đặc biệt quan trọng khi khách hàng yêu cầu nhựa PPO chống cháy cho linh kiện có chứng nhận hoặc sản phẩm xuất khẩu.
9. Nên chọn mã PPO nào?
Không có một mã PPO duy nhất phù hợp cho tất cả sản phẩm.
Nếu cần vật liệu không gia cường, có thể xem xét nhóm PPE/PS không gia cường.
Nếu cần tăng độ cứng và độ ổn định kích thước, có thể xem xét PPO/PPE gia cường sợi thủy tinh.
Nếu sản phẩm cần chống cháy, cần lựa chọn đúng grade nhựa PPO chống cháy có UL94 phù hợp với chiều dày sản phẩm.
Nếu khách hàng yêu cầu chống cháy không halogen, cần kiểm tra trực tiếp TDS của từng grade. Ví dụ SABIC công bố nhiều grade NORYL sử dụng hệ chống cháy không brom, không clo.
10. PTTL Kim Phát Materials cung cấp hạt nhựa PPO
Đối với khách hàng đang tìm nhựa PPO chống cháy, việc xác định đúng mã vật liệu trước khi báo giá là rất quan trọng.
PTTL Kim Phát Materials có thể hỗ trợ khách hàng kiểm tra theo nhu cầu:
- PPO/PPE nguyên sinh.
- PPO/PPE chống cháy.
- PPO/PPE GF20.
- PPO/PPE GF30.
- PPO/PPE V-0.
- PPO/PPE V-1.
- PPO/PPE dùng cho điện – điện tử.
- PPO/PPE dùng cho linh kiện công nghiệp.
- PPO/PPE theo yêu cầu về màu sắc và tính chất.
Khi gửi yêu cầu báo giá nhựa PPO chống cháy, khách hàng nên cung cấp mã grade đang sử dụng hoặc mẫu vật liệu/TDS của mã cũ. Từ đó có thể đối chiếu mã tương đương theo hãng, tỷ lệ sợi thủy tinh, cấp UL94 và yêu cầu gia công.
Conclude
Thị trường PPO hiện có rất nhiều grade khác nhau. Hai hệ sản phẩm đáng chú ý là NORYL của SABIC and XYRON của Asahi Kasei. Trong đó, NORYL có nhiều dòng PPE/PS không gia cường, gia cường sợi thủy tinh và các grade chống cháy; XYRON cũng có hệ thống grade rộng với các mã như 240Z, 340Z, 440Z, 540Z, 644Z, 744Z, G601Z, X332V, X352V và X364V.
Khi lựa chọn nhựa PPO chống cháy, không nên chỉ dựa vào tên gọi PPO hoặc thông tin “V-0”. Cần kiểm tra chính xác mã grade, hãng sản xuất, thành phần gia cường, cấp UL94 ở chiều dày tương ứng, tính chất cơ học, nhiệt và yêu cầu ứng dụng.
Đối với doanh nghiệp sản xuất, việc sử dụng đúng mã nhựa PPO chống cháy giúp hạn chế rủi ro thay đổi vật liệu, sai lệch tính chất và không đáp ứng yêu cầu kỹ thuật của sản phẩm
Nếu quý khách hàng đang tìm kiếm nguồn cung nguyên liệu nhựa hoặc cần tư vấn kỹ thuật chuyên sâu, hãy liên hệ ngay với chúng tôi.
Thông tin liên hệ:
Đơn vị: PTTL Kim Phat Materials
Sản phẩm:PA6 GF, PA66 GF30, PC/ABS, TPU, PETG., PA46, PC chống cháy, PPO, PPS and các phụ gia
Website: www.pttlkimphat.vn




